24/08/2020

 प्रस्तावना :-

दैनंदिन जीवनामध्ये बहुतेक लोक स्वयंपाकात खूप तेल वापरतात. आपण जेवण बनवताना कोणत्या प्रकारचे तेल वापरतो यावर आपले आरोग्य बर्‍याच प्रमाणात अवलंबून असते. केवळ तेलाचे वापर नाही, तर त्याचे प्रमाण आणि वापरण्याच्या पद्धतीचा देखील आरोग्यावर मोठा परिणाम होतो. आजच्या दैनंदिन जीवनामध्ये प्रत्येक घरामध्ये किंवा हॉटेलमध्ये  तळण्यासाठी तेलाचा मोठ्या प्रमाणात उपयोग केला जातो. पण तेलाचा सतत वापर करत असताना  तेलाला आपण सतत  तापवत असतो,  त्यामुळे तेलाचे गुणधर्म बदलत असतात आणि ती बदलल्याने ते तेल आपल्या शरीराला हानिकारक असतात. मानसिकदृष्ट्या आर्थिक विचार करणे आवश्यक आहे कारण तेले महाग आहेत आणि पहिल्या वापरानंतर, भांड्यात भरपूर तेल शिल्लक राहते, ज्यामुळे लोक आरोग्याच्या परिणामाची चिंता न करता पुन्हा पुन्हा वापरतात. त्यामुळे या सर्व गोष्टीचा विचार करून आम्ही असा गॅस गॅस्ट्रो तयार केला की यामध्ये  गरजेप्रमाणे  तेल तापवले जाते जेणेकरून  तेलाच्या गुणधर्मात कोणताही बदल होणार नाही आणि त्याच्या उपयोगामुळे आरोग्याला कोणतीही हानी पोचणार नाही तसेच तेल गरम करण्यासाठी लागणारा गॅस कमी लागेल.

मागील वर्षी फॅब लॅब मध्ये  या  प्रयोगावर विजय कराळे सरांनी काम केले. आणि तो गॅसस्ट्रो फक्त तळण्यासाठी योग्य  होता परंतु आता प्रत्येक गोष्टीसाठी उपयोगात येऊ शकतो.

https://fabacademy.org/2021/labs/vigyanashram/students/vijay-karale/finalproject.html

तेल आणि त्यांचा वापर
नारळाचे तेल: ते सॉटींग आणि बेकिंगसाठी वापरले जाते. नारळ तेलात हाय सॅच्युरेटेड फॅटची मात्र अधिक असते. म्हणून या तेलाच्या वापराबद्दल भिन्न मते आहेत. सॅच्युरेटेड फॅट आरोग्यासाठी चांगले नसते, नारळाच्या तेलातील संतृप्त चरबी एलडीएल (खराब) रक्तातील कोलेस्टेरॉल वाढवते, नारळ तेल जीवाणूंशी लढण्यासाठी, रोग प्रतिकारशक्ती निर्माण करण्यासाठी आणि चयापचय वाढवण्यासाठी ओळखले जाते.
शेंगदाणे तेल:- याचा वापर डीप-फ्राईंग, पॅन-फ्रायिंग, रोस्टिंग, ग्रिलिंग, बेकिंग आणि सॅलड ड्रेसिंगसाठी केला जातो. शेंगदाणा तेलातील आहार आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. त्याची चवही चांगली आहे. शेंगदाणा तेलाचे बरेच प्रकार आहेत. यात मोनोअनसॅच्युरेटेड फॅट भरपूर प्रमाणात आहे. चवीबरोबरच त्याचा सुगंधही चांगली आहे.

सूर्यफूल तेल: सूर्यफूल तेलामध्ये व्हिटामिन ई जास्त प्रमाणात आढळते. एक चमचे सूर्यफूल तेलामध्ये 28 टक्के व्हिटामिन ई असते. त्याला चव नाही, म्हणून या तेलात शिजवलेल्या अन्नाला तेलाची चव येत नाही. या तेलात ओमेगा-6 फॅटी असिड असतात. ओमेगा-6 फॅटी अॅसिडस् शरीरासाठी आवश्यक आहेत, सूर्यफूल तेल हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग कमी करते, कर्करोगाच्या रुग्णांसाठी चांगले आणि, एक आरोग्यदायी पर्याय आहे, आणि हे एक अँटिऑक्सिडेंट देखील आहे. सूर्यफूल तेल कोलन कर्करोग प्रतिबंधित करते, तसेच शरीराची दुरुस्ती करते, रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते. परंतु अत्यधिक वापरामुळे शरीरात जळजळ होऊ शकते.मोहरीचे तेल: मोहरीचे तेल कमी प्रमाणात किंवा कमी प्रमाणात घेतल्यास पचन सुधारते आणि चांगली भूक लागते. मोहरीचे तेल जंतू आणि विषाणूंशी देखील लढते, सर्दी, खोकला आणि त्वचेच्या समस्या टाळण्यासाठी उत्तम.

व्हेजिटेबल तेल:- व्हेजिटेबल तेल वनस्पतीद्वारे मिळवले जाते. या तेलाचा फायदा त्यात कोणत्या प्रकारचे पदार्थ शिजवले जातात त्यावर अवलंबून आहे. हॉवर्ड यांच्या मते, व्हेजिटेबल तेलावर प्रक्रिया केली जाते आणि त्यास परिष्कृत केले जाते ज्यामुळे त्याची चव आणि पोषण कमी आहे. हे तेल शरीरातील चांगले आणि वाईट कोलेस्टेरॉल दरम्यान संतुलन राखते, परंतु जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने शरीराला हानी पोहोचते.

समस्या :-

तेलाला सतत गरम केल्याने काय होते? 

तेलाला सतत  केले असता  तेलाचा चिकटपणा वाढतो आणि  तेलाचा रंग काळा पडतो. तेलाचे गुणधर्मामध्ये  बदल झाले असता त्यामध्ये मुक्त रॅडिकल तयार होतात ते आपल्या शरीरासाठी अत्यंत हानिकारक असतात आणि  तेलांचे विघटन केवळ चव आणि पौष्टिक मूल्यावर परिणाम करत नाही तर श्वास घेताना किंवा सेवन करताना कर्करोगास कारणीभूत संयुगे देखील तयार करते.

उद्दिष्ट :-

 • मानवी शरीरावर पुन्हा गरम केलेल्या तेलाचा दुष्परिणाम कमी करण्यासाठी.
 • खाद्यतेलाची गुणवत्ता राखण्यासाठी
 • आर्थिक नुकसान कमी करण्यासाठी.
 • स्वहस्ते आणि स्वयंचलितपणे कार्य करण्यासाठी.

साहित्य :

 • Arduino nano मायक्रोकंट्रोलर बोर्ड
 • PT1000
 • सर्वो मोटर
 • OLED डिस्प्ले
 • एलपीजी स्टोव्ह
 • डीसी पॉवर अडॅप्टर
 • 7805 IC
 • रेझिस्टर,

28/08/2021

Arduino nono हा एक कंट्रोलर बोर्ड आहे, यामध्ये Atmegha328 मायक्रो कंट्रोलर आय सी लागलेली आहे डाव्या बाजूला अनलॉग पिन  तर उजव्या बाजूला डिजिटल आहे.  वरच्या बाजूला पावर सप्लाय देण्यासाठी पावर जॅक आणि  Arduino  मध्ये कोड टाकण्यासाठी यूएसबी  पोर्ट दिला आहे. Arduino nono ला आपण इनपुट दिल्यास तो आपल्याला आउटपुट देतो. या प्रयोगामध्ये आपण Arduino nono सोबत एक डिस्प्ले आणि के-टाईप थर्मोकपलर्  तापमान सेन्सरसेंसर जोडला आहे .

थर्मोकपल म्हणजे काय?

थर्मोकपलला थर्मल जंक्शन म्हणून परिभाषित केले जाते जे थर्मोइलेक्ट्रिक प्रभावाच्या इंद्रियगोचरवर आधारित कार्य करते, म्हणजे तापमानातील फरकांचे थेट विद्युत व्होल्टेजमध्ये रूपांतरण. हे एक विद्युत उपकरण किंवा सेन्सर आहे जे तापमान मोजण्यासाठी वापरले जाते. थर्मोकूपल तपमानाची विस्तृत श्रेणी मोजू शकते. हे एक साधे, मजबूत आणि किफायतशीर तापमान सेंसर आहे जे विविध औद्योगिक अनुप्रयोग, घर, कार्यालय आणि व्यावसायिक अनुप्रयोगांमध्ये वापरले जाते. K थर्माकोपलची तापमान श्रेणी -200˚C ते +1260˚C (-328 F ते +2300 F) आहे. हे स्वस्त आहे आणि सामान्यतः वापरल्या जाणार्या अनुप्रयोगांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर वापरले जाते जेथे तापमान संवेदनशीलतेसाठी अंदाजे 41μV/˚C आवश्यक असते.

MAX6675 ब्रेकआउट मॉड्यूल असे दिसते. Max6675 एक थर्माकोपल तापमान सेन्सर एम्पलीफायर आहे. MAX 6675 ब्रेकआउट मॉड्यूलची तापमान रिझोल्यूशन क्षमता 0.25 अंश आहे. 0 ते 5.5 व्होल्ट्समुळे ते 3.3V सह देखील वापरले जाऊ शकते. थर्मोकपलच्या दोन तारा लाल आणि निळ्या येतात. लाल हे max6675 मॉड्यूलच्या + टर्मिनलशी जोडलेले आहे तर ब्लू वायर max6675 ब्रेकआउट मॉड्यूलच्या – टर्मिनलशी जोडलेले आह

Pt1000 Pt1000 सेन्सर हे प्लॅटिनम रेझिस्टन्स थर्मामीटरचा दुसरा सर्वात सामान्य प्रकार आहे. तापमान आणि प्रतिकार यांच्यातील संबंध एका लहान तापमान श्रेणीवर अंदाजे रेषीय असतात. प्लॅटिनम रेझिस्टन्स थर्मामीटर मध्ये (पीआरटी) विस्तृत तापमान श्रेणीवर (-200 ते +850 डिग्री सेल्सियस पर्यंत) उत्कृष्ट अचूकता देतात. सर्वात सामान्य प्रकार (PT1000) मध्ये 0 ° C वर 1000 ohms आणि 1000 ° C वर 138.4 ohms चा प्रतिकार असतो.

 

सर्वो मोटर

सर्वोमोटर (किंवा सर्वो मोटर) एक साधी इलेक्ट्रिक मोटर आहे, जी सर्वोमेकेनिझमच्या मदतीने नियंत्रित केली जाते. नियंत्रित यंत्र म्हणून मोटर, सर्वोमेकेनिझमशी संबंधित DC मोटर असेल, तर ती सामान्यतः DC सर्वो मोटर म्हणून ओळखली जाते. जर AC नियंत्रित मोटर चालवते, तर त्याला AC सर्वो मोटर म्हणून ओळखले जाते.सर्व्होमोटर एक रेखीय अॅक्ट्यूएटर किंवा रोटरी अॅक्ट्यूएटर आहे जो रेखीय किंवा कोनीय स्थिती, प्रवेग आणि वेग यांचे अचूक नियंत्रण करण्यास परवानगी देतो. यात पोझिशन फीडबॅकसाठी सेन्सरला जोडलेली मोटर असते. यासाठी तुलनेने अत्याधुनिक कंट्रोलरची देखील आवश्यकता असते, बहुतेकदा एक समर्पित मॉड्यूल विशेषतः सर्व्होमोटर्ससह वापरण्यासाठी डिझाइन केलेले असते.

OLED डिस्प्ले

ओलेड डिस्प्ले हे अशा प्रकारचे डिव्हाइसेस आहेत जे तुम्हाला एमपी 3 रेडिओ आणि स्मार्टवॉच सारख्या वस्तूंवर दिसतील आणि ते खूप छान आहेत या गोष्टींमध्ये Arduino सोबत डिस्प्ले म्हणून वापरण्यासाठी भरपूर उत्कृष्ट गुणधर्म आहेत, ते वाचणे खूप सोपे आहे, ते खूप लहान प्रवाह घेतात. आणि आपण त्यांना वेगवेगळ्या कोनातून वाचू शकता.

हे एक मोनो-रंग, 0.96-इंच 128 × 64 पिक्सेल ओलेड i2c डिस्प्ले मॉड्यूल आहे. OLED म्हणजे सेंद्रीय प्रकाश-उत्सर्जक डायोड. एकाच ओलेड डिस्प्ले मॉड्यूलचे दोन वेगवेगळे मॉडेल आहेत जे SSD1306 आणि SH1106 आहेत. केवळ ओलेड डिस्प्ले पाहून हे सांगणे कठीण आहे की हे SSD1306 आहे की SH1106 मॉडेल.

या डिस्प्ले मॉड्यूलमध्ये एकूण 4 पुरुष हेडर आहेत ज्यांना स्पष्टपणे VCC, GND, SCL आणि SDA असे लेबल केलेले आहे.

11/09/2021

डिजिटल डिझाईन:-

कोणत्याही प्रयोग तयार करत असताना  त्या  त्या प्रयोगाची हुबेहुब प्रतिमा तयार करावी लागते. पण आधी आपण ते एखाद्या कागदावर पेन्सिलने काढायचे.  परंतु आजकाल आपण तीच गोष्ट तयार करण्यासाठी वेगवेगळे सॉफ्टवेअर उपलब्ध आहे. मी माझ्या प्रोजेक्टसाठी solidwork  उपयोग केला.

सर्वो मोटरला फिट करण्यासाठी  सर्व मोटरला लागणारे गिअर  Inkscape सॉफ्टवेअर मध्ये डिझाइन बनवली. डिझाईन कापण्यासाठी  लेझर कटर मशीनचा वापर केला. लेझर कटर वापरण्यासाठी RD works  सॉफ्टवेअरचा उपयोग करावा लागतो.

12/09/2020

कार्य:-

या प्रयोगामध्ये मला  गॅसस्ट्रो ला सहज स्वहस्ते उपयोगात आणता येईल तो फक्त  तळण्याच्या पदार्थ साठी  तसेच इतर कामासाठी सुद्धा त्याला उपयोगात आणता येईल. यासाठी आम्ही चर्चा करून त्यामध्ये कोणते बदल करायचे आहे  ते ठरवले.  त्यामध्ये असा निष्कर्ष निघाला आम्ही स्लाइडर मेकॅनिझम आणि  नॉब सिस्टीम  बसवण्याचे ठरवले. स्पायडर मेकॅनिझम साठी टेबल सलाईडर चा उपयोग केला .स्लायडर चा उपयोग करताना त्यामध्ये काही अडचणी येत होत्या.

सलाईडर  मेकॅनिझम मध्ये  एका  बाजूला ढकल्यामुळे त्याचा संपर्क मधामध्ये असलेल्या गॅसच्या वॉलशि होत असे  तो फिरवत असे.  स्लायडर मेकॅनिझम मध्ये   दोन  गिअर लावले होते. एक  गिअर संपर्कात आला की   तो  गॅस्ट्रो स्वयंचलित पणे कार्य करायचा तसेच  दुसऱ्या गिअर च्या संपर्कात आल्यास  त्याला आपण स्वहाताने फिरवू शकत होतो. परंतु हे कार्य करत असताना त्याच्या मध्यभागी असलेल्या  गेअरशी त्याचा संपर्क तुटत असे त्यामुळे गिअर व्यवस्थित न फिरत नसल्याने  पर्याय म्हणून नॉब  बसवण्याचे ठरविले.

पलास्मा कटर

शेगडी ला समोरच्या बाजूने कव्हर तयार करण्यासाठी  लोखंडी पत्रा पलास्मा कटर  वर कापून शेगडीच्या समोरच्या बाजूने लावलेला आहे.

15/09/2021

या प्रयोगामध्ये आपण पी टी 1000 सेन्सर वापरलेला आहे. हा सेन्सर वापरण्याआधी या सेन्सरचे कॅलिब्रेशन करावे लागतात. ते कसे करायचे यासाठी आपण एक प्रयोग केला. या प्रयोगासाठी आपल्याला एक तापमापी सेंसर, रजिस्टर आणि गरम पाणी लागेल.  खालील आकृतीमध्ये दाखवल्याप्रमाणे सेन्सर ची रजिस्टर सोबत जोडणी करावी आणि दिलेला कोड Arduino नो मध्ये अपलोड करा.

कोड:-

void setup() {
 // put your setup code here, to run once:
Serial.begin(9600);
}

void loop() {
 // put your main code here, to run repeatedly:
int sensorValue = analogRead(A0);
Serial.println(sensorValue);
delay(1000);
}

खोड अपलोड झाल्यानंतर आपल्याला सेन्सर कडून काही माहिती मिळेल.तापमापी ने घेतलेले गरम पाण्याचे  तापमान आणि सेन्सर ने घेतलेले गरम पाण्याचे तापमान या दोघांची तुलना  करावी. यावरून आपल्याला स्लोप आणि इंटरसेप्ट काढावा लागतो. काढावा लागतो या मधून निघालेले कॉफॅक्टर व्हॅल्यू आपल्या  मुख्य कोडमध्ये टाकले  की  त्यामुळे आपल्याला  गरम पाण्याचे किंवा तेल गरम तेलाचे अचूक तापमान माहिती पडते.

18/09/2021

OLED डिस्प्ले

डिस्प्ले मॉड्यूलमध्ये एकूण 4 पिन  आहेत ज्यांना स्पष्टपणे VCC, GND, SCL आणि SDA असे लेबल केलेले आहे. OLED डिस्प्ले मॉड्यूलचे ग्राउंड आणि व्हीसीसी पिन Arduino nano च्या ग्राउंड आणि 5v शी जोडलेले आहेत. ओलेड डिस्प्ले मॉड्यूलचा SCL पिन अॅनालॉग पिन A5 आणि SDA पिन Arduino nanoच्या एनालॉग पिन A4 शी जोडलेला आहे.

कोड:-

#include "max6675.h" 
#include <Adafruit_GFX.h>
#include <Adafruit_SH1106.h>
#include <Adafruit_Sensor.h>
 
#define SCREEN_WIDTH 128 // OLED display width, in pixels
#define SCREEN_HEIGHT 64 // OLED display height, in pixels
 
#define OLED_RESET -1
Adafruit_SH1106 display(OLED_RESET);
 
// Temperature Sensor1
int thermo1D0 = 4; // so
int thermo1CS = 5; 
int thermo1CLK = 6; // sck
float temp1 = 0; 
MAX6675 thermocouple1(thermo1CLK, thermo1CS, thermo1D0); 
void setup()
{
 Serial.begin(9600); 
 display.begin(SH1106_SWITCHCAPVCC, 0x3C);
 delay(2000);
  display.clearDisplay();
 display.setTextColor(WHITE);
}
 
void loop()
{
 temp1 = thermocouple1.readCelsius(); 
 delay(100);

  //clear display
 display.clearDisplay();
 
 display.setTextSize(1);
 display.setCursor(0,0);
 display.print("Temp1: ");
 display.setTextSize(2);
 display.setCursor(38,0);
 display.print(temp1);
 display.print(" ");
 display.setTextSize(1);
 display.cp437(true);
 display.write(167);
 display.setTextSize(2);
 display.print("C");
}

22/09/2020

सर्वो मोटर :- सर्वो मोटर्समध्ये तीन तारा असतात: पॉवर, ग्राउंड आणि सिग्नल. पॉवर वायर साधारणपणे लाल असते आणि ती Arduino बोर्डवरील 5V पिनशी जोडलेलीआहे. ग्राउंड वायर सामान्यतः काळा किंवा तपकिरी असते आणि ती Arduino बोर्डवरील ग्राउंड पिनशी जोडलेली आहे. सिग्नल पिन सामान्यतः पिवळा, केशरी किंवा पांढरा असतो आणि तो Arduino बोर्डवरील डिजिटल पिनशी जोडलेला आहे.

कोड:

#include<Servo.h>
Servo Myservo;
int pos;
void setup()
{
Myservo.attach(3);
}

void loop()
{
 
 
for(pos=0;pos<=180;pos++){
Myservo.write(pos);
delay(15);
}
 delay(1000);
 
 for(pos=180;pos>=0;pos--){
Myservo.write(pos);
delay(15);
}
 delay(1000);
 
}

वरील माहितीवरून  आपण सर्व सेंसर सर्वो मोटर डिस्प्ले यांची तपासणी केली. ते व्यवस्थित काम करतात आहेत की नाही तर हे बघण्यासाठी प्रत्येकाला कोड करून त्यांना चालून बघितले. यानंतर  सर्वांना एकत्र जोडण्यासाठी एक पीसीबी तयार केला त्यामध्ये प्रत्येकांचे कनेक्शन केले ते खालील आकृती प्रमाणे दाखविलेला आहे.

आकृती

पीसीबी तयार केल्यानंतर कोड करून एकदा सर्व चालून बघितले.

पीसीबी ठेवण्यासाठी केसिंग बॉक्स तयार करण्यासाठी इलेक्ट्रिकलचे केसिंग बॉक्स  चा उपयोग केला त्यावरती ड्रिल मशीन ड्रिल करून स्विच लावण्यासाठी ड्रिल केले आणि वायर काढण्यासाठी सुद्धा ड्रिल केले. पीसीबी बॉक्स मध्ये टाकून वरच्या बाजूने एक केसिंग कव्हर डिझाईन केले. डिझाईन करण्यासाठी Inkscape सॉफ्टवेअरचा उपयोग केला आणि ते लेझर मशीन वर कट करून बॉक्स च्या वरच्या बाजूला लावले.

 
कोड:- 
#include <Wire.h>
#include <Adafruit_GFX.h>
#include <Adafruit_SSD1306.h>
#include <Adafruit_Sensor.h>
#include "Servo.h"

#define SCREEN_WIDTH 128 // OLED display width, in pixels
#define SCREEN_HEIGHT 64 // OLED display height, in pixels

// Declaration for an SSD1306 display connected to I2C (SDA, SCL pins)
Adafruit_SSD1306 display(SCREEN_WIDTH, SCREEN_HEIGHT, &Wire, -1);

const int buttonPin = 3;
int tempf;
int setTemp = 175;
int buttonState = 0; 
Servo myservo;
int pos = 0; // variable to store the servo position
int j = 0;
void setup() {
pinMode(buttonPin, INPUT);
Serial.begin(9600);


 if (!display.begin(SSD1306_SWITCHCAPVCC, 0x3C)) {
  Serial.println(F("SSD1306 allocation failed"));
  for (;;);
 }
 delay(1000);
 display.clearDisplay();
 display.setTextColor(WHITE);

 Serial.begin(9600);
 myservo.attach(9); // attaches the servo on pin 9 to the servo object
 myservo.write(0);
 delay(1000);
}
void loop() {
 buttonState = digitalRead(buttonPin);
if (buttonState == HIGH)
{
 myservo.write(180);
 display.setTextSize(1);
 display.setCursor(0, 0);
 display.print("Manual Mode ");
  }
else
{
// read the input on analog pin 0:
 int sensorValue = analogRead(A0);
 // print out the value you read:
 // Serial.println(sensorValue);
 float temp_c = (sensorValue * 1.78365) - 335.045;
 Serial.println(temp_c);
 // Serial.print("temperature:");
 while (j < 1000) {
  int sensorValue = analogRead(A0);
  float temp_cur = (sensorValue * 1.78365) - 335.045;
  temp_c += temp_cur;
  j++;
 }
 if (j >= 1000) {
  j = 0;
  temp_c /= 1000;
 }
 Serial.println(temp_c);

 // clear display
 display.clearDisplay();

 // display temperature
 display.setTextSize(1);
 display.setCursor(0, 0);
 display.print("Temperature: ");
 display.setTextSize(2);
 display.setCursor(0, 10);
 display.print(temp_c);
 
 display.setTextSize(2);
 display.print("C");

 // display humidity
 display.setTextSize(1);
 display.setCursor(0, 35);
 display.print("servo angle: ");
 display.setTextSize(2);
 display.setCursor(0, 45);
 display.print(pos);
 display.print(" deg");

 display.display();

if (temp_c < setTemp) {
 pos = 20;
 myservo.write(pos);
}
else {
 if ( temp_c <= 190) {
  pos = 10;
  myservo.write(pos);
 }
 else {
  pos = 0;
  myservo.write(pos);
 }
}
}
}

29/09/2021

इलेक्ट्रॉनिक चे सर्व काम झाल्यानंतर कंट्रोल बॉक्सला  गॅस्ट्रोच्या समोरच्या बाजुला लावण्यासाठी कंट्रोल बॉक्स साठी छोटेसे स्टॅन्ड बनवले त्यासाठी एका लोखंडे पट्टीला काटकोना मध्ये बेंड केले आणि त्याला स्टैंड वरती वेल्डिंग केले.त्यावर कंट्रोल बॉक्स लावून शेगडीची चाचणी केली.चाचणी करत असताना प्रत्येक गोष्टीची काळजी घेणे आवश्यक आहे.

शेगडी व्यवस्थित काम  करत आहे की नाही,  हे बघण्यासाठी शेगडी ला गॅस सिलेंडरची जोळणी केली आणि शेगडीची चाचणी घेत असताना सगळे निघणाऱ्या ज्वालांचे निरीक्षण केले.

शेगडीची व्यवस्थित चाचणी झाल्यानंतर आम्ही बाळू वडेवाले यांच्याकडे वडे तळण्यासाठी त्यांच्याकडे गेलो. आम्ही त्यांना शेगडीची सर्वात पहिली चाचणी करून दाखविली  ज्यामध्ये आम्हाला  बाळू काकांनी त्यांच्या प्रतिक्रिया आमच्याकडे मांडल्या. त्यामधून आम्हाला असे जाणवले की शिर्डी मध्ये थोडासा बदल करावा लागेल. 

बाळू काकांनी सांगण्याप्रमाणे तेलामध्ये वडे टाकले की तेलाचे तापमान कमी होते आणि शेगडीची  ज्वाला  कमी न होता वाढायला हवा तसेच शेगडीवर झालेले वडे छान खुसखुशीत झाले असे त्यांचे मत होते. काकांनी सांगितल्याप्रमाणे आम्ही शेगडीच्या कोडमध्ये थोडा बदल केला म्हणजे तो बदल म्हणजे आधी कोड मध्ये सर्वो मोटर 20 डिग्री ने फिरण्या ऐवजी  ती 40 डिग्री ने फिरेल त्यामुळे शेगडी ची ज्वाला खूप जास्त कमी होणार नाही. .हा बदल केल्यानंतर शेगडीची चाचणी घेण्यासाठी शेगडी विज्ञान आश्रमामध्ये मावशींना दिली मावशींनी त्या  शेगडी वरती चकल्या करून बघितल्या,  चकल्या तळत असताना मावशींना भीती होती कारण त्यांच्यासाठी ते नवीन होते. केलेल्या चकल्या खूपच खुशखुशीत होतात.